ಹಿಜಾಬ್ ತೆಗೆದು ಓಡಾಡುತ್ತಿರುವ ಮಹಿಳೆಯರು! ಇರಾನ್ ನಲ್ಲಿ ಆದೇಶದ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ನಾರಿಮಣಿಯರು!

ಹಿಜಾಬ್ ತೆಗೆದು ಓಡಾಡುತ್ತಿರುವ ಮಹಿಳೆಯರು! ಇರಾನ್ ನಲ್ಲಿ ಆದೇಶದ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ನಾರಿಮಣಿಯರು!

ಹಿಜಾಬ್ ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಿದ ಸರ್ಕಾರದ ಆದೇಶವನ್ನು ಖಂಡಿಸಿ ಇರಾನ್ ಮಹಿಳೆಯರು ಬೀದಿಗೆ ಇಳಿದು ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹೌದು ಈ ತಿಂಗಳ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಈಶಾನ್ಯ ಇರಾನ್ ಮಶೂಡ್ ನಗರದ ಡೆಪ್ಯುಟಿ ಪ್ರಾಸಿಕ್ಯೂಟರ್ ಮೆಟ್ರೋ ಸರ್ಕಾರಿ ಕಚೇರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ಗಳ ಪ್ರವೇಶಕ್ಕೆ ಹಿಜಾಬ್ ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಿ ಆದೇಶ ಪ್ರಕಟಣೆ ಮಾಡಿತ್ತು. ಈ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ನಗರದ ಮೇಯರ್ ವಿರೋಧ ವ್ಯಕ್ತ ಪಡಿಸಿದರು ಕೊನೆಗೆ ಅನುಮತಿಯನ್ನು ನೀಡಿದ್ರು ಅನ್ನೋದು ವರದಿ ಆಗಿದೆ. ಜುಲೈ 12 ರಂದು ಸರ್ಕಾರ ಹಿಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಪರಿಶುದ್ಧತೆ ದಿನವನ್ನಾಗಿ ಆಚರಿಸಲು ಕರೆ ನೀಡಿತ್ತು. ಆದ್ರೆ ಮಹಿಳೆಯರು ಮಾತ್ರ ಈ ಆಚರಣೆಯನ್ನು ಖಂಡಿಸಿ ಸಾರ್ವ್ಯಜನಿಕವಾಗಿ ಹಿಜಾಬ್ ತೆಗೆದು ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಯೆಸ್ ಹಾಷ್ ಟ್ಯಾಗ್ ನೋ ಟು ಹಿಜಾಬ್ ಬಳಸಿ ಇರಾನಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಅಭಿಯಾನ ಆರಂಭ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

 

ಅಸಲಿಗೆ ಹಿಜಾಬ್ ಕಾನೂನು ಹೇಗಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ನೋಡುವುದಾದರೆ 1977 ರ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಕ್ರಾಂತಿಯ ನಂತರ ರಚಿಸಲಾದ ಇರಾನಿನ ಕಾನೂನಿನ ಪ್ರಕಾರ 9 ವರ್ಷ ಮೀರಿದ ಎಲ್ಲ ಹುಡುಗಿಯರೂ ಹಾಗೆ ಮಹಿಳೆಯರು ಹಿಜಾಬ್ ಧರಿಸುವುದು ಕಡ್ಡಾಯ. ಈ ಕಾನೂನು ಉಲ್ಲಂಘನೆ ಮಾಡಿದ್ರೆ ಬಾರಿ ದಂಡ ಮತ್ತು ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತೆ. 2017 ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಬಾರಿ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಹಿಜಾಬ್ ಕಡ್ಡಾಯ ವಿರೋಧಿಸಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸಿದರು ಈ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಬಳಿಕ 2019 ರಲ್ಲೀ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಹಿಜಾಬ್ ವಿಡಿಯೋ ಮಾಡಿದ್ರೆ 10 ವರ್ಷ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತಂತೆ. ಸದ್ಯ ಈಗ ಇರಾನಿನ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಸರ್ಕಾರ ಯಾವ ರೀತಿ ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಾದು ನೋಡಬೇಕು. ಈ ಮಾಹಿತಿ ನಿಮಗೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಎನ್ನಿಸಿದರೆ ದಯವಿಟ್ಟು ಲೈಕ್ ಮಾಡಿ ಶೇರ್ ಮಾಡಿ. ಶುಭದಿನ.

ಸುದ್ದಿ